છૂટાછેડા: ઓપન સીક્રેટ-(૧૮)-પ્રવિણા કડાકિયા

૧૮. ગગનાની ભૂલ

બે બે વખત પોતાના કાવતરામાં સફળ ન થતાં ગગનાએ ઝીણવટથી પોતાનાં પગલાં તપાસવા માંડ્યાં તો એમાં એને પોતાની એક મોટી ભૂલ પકડાઈ. પોતે જેલમાંથી આજ સુધી પૈસાની ઉઘરાણી ફક્ત કાગળ પર ઘમકી આપીને જ કરાવી હતી પણ એમાં ક્યારેય એણે ક્ષમાના ફોટા મોકલ્યા હતા. પોતે જેલમાંથી પોતાના સાગરિતને પૈસા વસુલ કરવાની સુચના આપી હતી તેમાં હોટેલના મેનેજરે એમને ફોટા આપ્યા ન હતા. ગગનો જેલમાં ગયો હતો એટલે મેનેજર ગભરાઈ ગયો હતો.    

ગગનાને આ વાતની ખબર ન હતી એટલે એણે છેલ્લે પોતાના માણસને પૈસા વસુલ કરીને આપી દેવા પોતાની પોસેથી ફોટા મોકલ્યા હતા એ તો પોલીસને હાથ પડી ગયા હતા. એટલે ક્ષમા કે એના પતિ ભટનાગરે હજુ ફોટા જોયા જ ન હતા. અને આવા કામના અનુભવી એવા ગગનાને ખબર હતી જ કે આવી મોટી રકમ કોઈ માત્ર ખાલી ધમકીભર્યા કાગળથી જ ન આપી દે. ફોટા સાથે હોય તો એ પોલીસ પાસે જવાને બદલે પૈસા આપી દેવાનું વધારે પસંદ કરે.

(o)

ગગનને પોતાની ગગન જેવડી ભૂલ ઉપર વિચાર કરવાનો મોકો મળ્યો. અરે, હું આવડી મોટી થાપ કેવી રીતે ખાઈ ગયો. ગગન જન્મ ધર્યો ત્યારે આવો ન હતો. જિંદગીને આ ત્રિભેટે આવું થશે તેવો તો એને સ્વપ્ને પણ ખ્યાલ ન હતો.  કોણ, ક્યારે અને કેમ કોઈ પણ કાર્ય કરે છે તે સંજોગો પર નિર્ધારિત હોય છે.

અવળા ધંધામા પાવરધો ગગન કેવી થાપ ખાઈ ગયો! શું કોઈની પાસેથી પૈસા ઓકાવવા હોય તો માત્ર ધમકી ભર્યો કાગળ પૂરતો છે? કોઈ નાનું બચ્ચુ પણ કહી શકે કે એવાં તો ઘણાં ફ્તુરિયાં આવ્યા કરેતેની પસ્તી કરવાની હોય.

ગગને ખૂબ કડક કાગળ તો મોકલ્યો પણ જોડે પૂરાવા રૂપે એકાદ ફોટો મોકલ્યો હોત તો દેન છે એ વ્યક્તિ પોતાનો ગુનો છુપાવવા પૈસા ન મોકલે? કાગળની ધારી અસર ત્યારે જ પડે જ્યારે સાથે ફોટા હોય. પૂરાવા રૂપે ફોટા જોઈને ભલભલા ભડવીરના છક્કા છૂટી જાય. ગગન પોતાની મૂર્ખામી પર અટ્ટાહાસ્ય કરી રહ્યો. પાછો પોતાની ખાનગી જગ્યા પર આવ્યો અને ક્ષમાના ફોટા, તેના પ્રેમીના પહેલુમાં હોય તે શોધવા મંડી પડ્યો. ખાખાંખોળા કરતાં ખાસો સમય લાગી ગયો.

 ગગને પરમને લખેલો કાગળ ફોટા સહિત પોલિસના હાથમાં જઈ પડ્યો હતો. પૈસા ક્યાંથી આવે ઉપરાંત ફોટા ખોયા તે નફામાં. ગગન અકળવિકળ થઈ ગયો હતો બધા રસ્તા પર તેને ‘ગોદરેજ’નું તાળું લટકતું દેખાતું હતું.

 જ્યારે કોઈ વસ્તુ શોધતા હોઈએ અને તેમાં નાસીપાસ થવાય ત્યારે પરસેવે રેબઝેબ થઈ જવાય અને ગુસ્સો પહોંચે સાતમે આસમાને. ગગન ધુંઆપુંઆ થતો બધી ખુફિયા જગ્યા પણ શોધી વળ્યો. વાંધો ન આવે અને ક્ષમા તરત પૈસા મોકલાવે એવો એક પણ ફોટો જડ્યો નહીં.         

હોટલ બસેરાના મેનેજર પાસે પહોંચ્યો. ‘અરે, યાર તારી પાસે ક્ષમાના ફોટા હતા. જો ને એ ક્ષમા ભટનાગર ખૂબ હેરાન કરે છે. તે એવી તો ચાલાક છે કે સજ્જડ પૂરાવા વગર એક રાતી પાઈ પણ નહી આપે.’ બસેરાનો મલિક ગગનની વાત કરવાની ઢબથી પહેલાં તો ગભરાઈ ગયો. કારણ તેની પાસે એક પણ ફોટો હતો નહીં.

ધીરે રહીને પહેલાં તેણે ગગન માટે ઠંડુ મંગાવવાનો ઓર્ડર આપી તેને નરમ કર્યો. પછી ફોટા શોધવાનાં ખોટાં નખરાં કર્યાં, અરે કદાચ અંદરની ઓફિસમાં હશે તેમ કહી તેની આંખ સામેથી ઓઝલ થઈ ગયો. ગગન તો ઠંડા પીણા સાથે ભજીયાંની મોજ માણવામાં મશગુલ હતો.

 લગભગ અડધા કલાક પછી હાથમાં એક પરબિડીયું લઈ જ્યારે તેણે દર્શન દીધાં તો ચીલ ઝડપે હાથમાંથી ખેંચી લીધું. પણ સાંપડી નિરાશા ક્ષમાનો એક પણ ફોટો તેમાં ન હતો. હોય પણ ક્યાંથી? બધા ફોટા પોલીસને હાથ પડી ગયા હતા. તે કહેતાં મેનેજરની જીભ સિવાઈ ગઈ હતી. ગગન જો વિફરે તો બેચાર અડબોથ આપી દેતો. તેને માટે તૈયારી રાખવી પડે.

સાચી વાત તો એ હતી કે મેનેજરે ગગનના જેલમાં જતાં ગભરાઈને પોતાની પાસેના ફોટા અને નેગેટીવોનો પોલીસની બીકે નાશ કરી નાખ્યો હતો. એને ગગનની પાછળ જેલમાં જવાનો કાંઈ મોહ ન હતો. વળી ગગનાને લાંબી સજા થઈ હતી એટલે એ નજીકના ભવિષ્યમાં પાછો આવવાનો પણ ન હતો એની એને ખાતરી હતી.

 ધંધામાં અને વળી તેમાંય પૈસા કાજે ગગન કોઈની શરમ રાખતો નહીં. વળી હાલ તો કડકીના દિવસો ચાલતા હતા. પૈસા વગર ગગનના વિચારો હંમેશા ત્રાસ ફેલાવતા. જેલમાંથી જ્યારે સાગરિતો પૈસા લેવા જતા ત્યારે ફોટાના પૂરાવા ન હોવાને કારણે ધોયેલા મૂળા જેવા પાછા ફરતા.

 શૈલ ભટનાગર જો પોતાની પત્ની ‘ક્ષમા’ને પરાયા મર્દની બાહોંમાં જુએ તો વાત પર પડદો પાડવાના પૈસા આપે. ગગનને ખબર હતી આવી વાતો ઢાંકવાના પૈસા હોય. પણ ફોટા ક્યાં? પોલીસના લફરાંમા પડવા કોઈ સજ્જન માણસ તૈયાર ન હોય.

 હરીફરીને વાત ફોટા પર આવીને અટકતી.  ફોટા મળતા ન હતા. અંતે બહુ શોધખોળ પછી ગુફિયા ઠેકાણે સંતાડેલા ફોટાનો સેટ સાંપડ્યો. આ પહેલી વખત જે ફોટા મોકલ્યા હતા તે વખતે કઢાવેલા ફોટાનો વધારાનો સેટ હતો. ગગને તેની સરસ મઝાની કોપી કરાવી શૈલ ભટનાગરને ત્યાં મોકલવાનો પાકો બંદોબસ્ત કર્યો.

ગગનાએ ફોટાનો એક સેટ તૈયાર કરીને શૈલ ભટનાગરને સરનામે ધમકી સાથે રવાના કર્યો. એમાં એણે લખ્યું કે પોલીસને વચમાં નાખીને તમે મોટી ભૂલ કરી છે. અને અમને પણ ખર્ચના ખાડામાં ઉતારી દીધા છે. એટલે આ સાથેના ફોટા જોઈને હવે અમને રૂપિયા પચાસ હજાર આપવા પડશે. જો પોલીસને ખબર કરવાની ભૂલ કરશો તો પરિણામ બહુ ખરાબ આવશે. આ ફોટા ટીવી અને ન્યૂઝ પેપર પર માકલી આપવામાં આવશે.

પૈસા ક્યાં અને ક્યારે પહોંચાડવા એની સુચના તમને એક અઠવાડિયા પછી પત્રથી જણાવવામાં આવશે. એ દરમિયાન તમે પૈસા તૈયાર રાખશો. પૈસા આપશો કો તરત તમને ફોટા તથા તેની નગેટીવો આપી દેવામાં આવશે એટલે તમને ખાતરી થશે કે હવે પછી અમારા તરફથી તમને કોઈ રંજાડ કરવામાં નહીં આવે.

કાગળ ટપાલ પેટીમાં નાખી ગગન લાંબો થઈને સૂતો. એને ધોળે દિવસે સ્વપ્ન દેખાયું કે વળતી ટપાલે પૈસા આવી જશે. કાગળમાં ચોખ્ખો પોલીસનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો. વધુમાં જણાવ્યું કે ક્યાં અને ક્યારે એ માટે આવતે અઠવાડિયે બીજો કાગળ મળશે.  પૂરા ૫૦ હજાર રૂપિયા જોખવાના હતા. સાથે પુરાવો સાબૂત હતો એમ ગગન માનતો હતો તેથી તેને કોઈ ચિંતા ન હતી.

(0)

એ પત્ર ભટનાગરને ત્યાં પહોંચ્યો. શૈલ તે નોકરી પર હતો એટલે પદ્માએ પત્ર ફોડ્યો. એની સાથેના ફોટા જોયા એટલે એને થોડીઘણી વાત તો સમજાઈ જ ગઈ.

સાંજે શૈલ આવ્યો એટલે એણે એ ફોટા એને બતાવ્યા. શૈલ કહે: ‘ક્ષમા તો જેને આપણે જાણીએ છીએ એ જ છે. પણ મને એ સમજાતું નથી કે એણે પોતાની ઓળખ ક્ષમા ભટનાગર તરીકે કેમ આપી હશે? વળી એ તો છૂટાછેડા લીધેલી છે. જો એ આ સંબંધ ગંભીરતાથી વિકસાવતી હોય તો એમાં કશું ખોટું પણ નથી.’

‘એણે અટક ખોટી જણાવી છે એટલે મને કશુંક વહેમ પડતું લાગે છે. કદાચ આ સંબંધ ગંભીર ન હોય અને લગડુંય હોય.’

‘એ જે હોય તે પણ ક્ષમાની સાથે આપણે મૈત્રી સંબંધ છે એટલે આપણે એને સાવધ તો કરવી જ જોઈએ.’

‘પણ આપણે સામાં જઈશું તો બાપડીને શરમાવાનું થશે. કોઈ બીજો રસ્તો નીકળતો હોય તો કાઢો તો સારું.’

‘મને પણ એમ જ લાગે છે. આપણે એમ કરીશું કે કાલે જ આ પત્ર અને ફોટા એક મિત્ર તરફથી એમ લખીને એને મોકલી આપીશું.’

‘એને એ પત્ર આપણે જ મોકલ્યો હશે એવો વહેમ તો તોય આવી જ જશે.’ પદ્માએ ચિંતા કરતાં કહ્યું.

‘તોય આપણે રૂબરૂ જઈએ એને કરતાં એને ઓછું શરમાવાનું થશે. આપણે દિવાળી ડીનર કરવાનું જ છે તો એ બે ત્રણ દિવસમાં જ રાખી લઈએ. એ આવશે એટલે બધી ખબર આપોઆપો જ પડી જશે.’ શૈલે કહ્યું.

‘આપણે થોડી દોડાદોડ પડશે.’

‘પણ ક્ષમાને મદદ કરવા જેવી હશે તો એનીય ખબર પડશે ને આપણે મદદ પણ કરી શકીશું.’

This entry was posted in છૂટાછેડા: ઓપન સીક્રેટ-. Bookmark the permalink.