My family…Happy Family…Raj Mistry

28 Nov

પ.પૂ.જ્ઞાનવત્સલ સ્વામી..

તો આજે સવારે એક અદભૂત લ્હાવો મળી ગયો..અત્યારે અમદાવાદ મેડીકલ એસોસીએશન દ્વારા , AMA ખાતે એક કોન્ફરન્સ ચાલી રહી છે. એના ઉપલક્ષ મા પ.પૂ. જ્ઞાનવત્સલ સ્વામી(Gyan vatsal Swami) જેવા વિદ્વાન સંત( દાદર-સ્વામિનારાયણ મંદિર,બેપ્સ) ને એક પ્રવચન માટે આમંત્રિત કરવામાં આવ્યા હતા. વિષય હતો…My family ..Happy family…ખુબ જ વિચાર માંગી લે એવો વિષય છે…તો જોઈ એ કેટલીક ક્ષણો…

  • પ.પૂ.જ્ઞાન વત્સલ સ્વામી, પૂર્વાશ્રમ મા , એન્જીનીયર હતા અને તે વિવિધ સંશોધન, પ્રવચન સત્રો સાથે સંકળાયેલા છે.
  • શરૂઆત મા સ્વામીજી એ કહ્યું કે – શા માટે હાલ ની પરિસ્થિતિ મા , પરિવાર માટે તકેદારી જરૂરી છે….પશ્ચિમ ના દેશોમાં જે સંસ્કૃતિ, સંસ્કાર અને પરિવારો નું ધોવાણ થઇ રહ્યું છે..એ ધીરે ધીરે ભારતમાં પણ આવી રહ્યું છે, આથી પરિવાર ની નિષ્ઠા, એકતા જળવાઈ રહે , એ જરૂરી છે.
  • પૂ. પ્રમુખ સ્વામી મહારાજ દ્વારા પ્રેરિત : ઘરસભા”  એ ખુબ જ મજબુત વિચાર છે, જો તેનો સાચી રીતે ઉપયોગ કરવામાં આવે તો, ઘર ની શું….તમે આખા વિશ્વ ની તકલીફો દુર કરી શકો……
  • કોઈ પણ પરિવાર, ક્યારે એક રહી શકે..?? જવાબ- બધા સભ્યો, એક બીજા ને સમજે, નિશ્વાર્થ પ્રેમ કરે, એક-બીજા માટે ઘસાવા ની તૈયારી રાખે, એક બીજા ના વિચારો- કામ ને માન આપે, સંતાનો માટે પુરતો સમય આપી શકે…તો પરિવાર..”પૂર્ણ” કહેવાય.
  • સ્ત્રીઓ નું મહત્વ ઘર સાચવવા માટે પાયા નું છે….એ ચાહે તો ઘર એક કરી શકે….ચાહે તો ” ઘર” ને ક્ષણમાં વેર-વિખેર કરી શકે…સ્ત્રીઓ અને પુરુષો- શરીરે,સ્વભાવે જે રીતે સર્જાયા છે, એ મુજબ જ એમણે વધારે વર્તવું જોઈએ…આજકાલ ની આધુનિક નારીઓ, કેરિયર ની લ્હાય મા , પોતાના સંતાનો, ઘર-પરિવાર ની એકતા, સંભાળ ને તરછોડી રહી છે, જેથી પરિવાર અને સંતાનો ની સમસ્યાઓ વધી છે.
  • પ્રખ્યાત રોકાણકાર વોરેન બફેટ નું ઉદાહરણ આપતા કહ્યું કે…આટલું બધું કામ કાજ હોવા છતાં , દર રોજ સાંજે ૬ વાગ્યા પછી, એમનો ફોન-મોબાઈલ બંધ થઇ જાય છે…અને રોજ કમ સે કમ ૪૫ મીનીટ સુધી,પોતાની પત્ની નો હાથ પકડી ચાલવા જાય છે, પોતાના પૌત્રો સાથે સાંજ ફરજીયાત ગુજારે છે…આથી જ પશ્ચિમ ના આટલા “ધૂંધળા” વાતાવરણ વચ્ચે પણ, એમના લગ્ન ને પચાસ વર્ષ પુરા થયા…

તો સાર શું?……પ.પૂ. પ્રમુખ સ્વામી મહારાજ ના આશીર્વાદ થી, પૂ. જ્ઞાનવત્સલ સ્વામી એ કહ્યું કે….

  • પરિવાર ના સભ્યો, સાંજે અડધો કલાક , રોજ, સાથે બેસે…ટીવી કે બીજી કોઈ ઈતર પ્રવૃત્તિ બંધ…અને સભ્યો- ભગવાન, ધર્મ, કે દિવસ દરમ્યાન બનેલી ઘટનાઓ વિષે મુક્ત મને ચર્ચા કરે…..એકબીજાને સમજે…નાના બાળકો ને , વડીલો બધાને આ ચર્ચામાં સામેલ કરો….
  • શક્ય હોય તો , ભગવાન કે અધ્યાત્મ ની ચર્ચાઓ ને પ્રમુખ સ્થાન આપો…
  • નિયમિતતા ખુબ જ જરૂરી છે….

તો ઘરસભા શરુ કરો…..પરિવાર છે તો બધું જ છે….અને સંયુક્ત પરિવાર મા ,સંતાનો નું જે ઘડતર થાય છે…સાર-સભાળ થાય છે..એ બીજી કોઈ જગ્યા એ શક્ય નથી….આથી મન મોટા રાખો…અને પોતાનું ભવિષ્ય બચાવો….!!

સાથે રહેજો…..

http://rajmistry2.wordpress.com/2010/11/28/my-family-happy-family/

This entry was posted in અન્ય બ્લોગ ઉપરથી ગમે. Bookmark the permalink.